อำนวยศิลป์ รุ่น69 (กาญจนาภิเษก)
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ ans69.thai-forum.net
amnuay silpa 69 (จบน้อยปัญหาเยอะ)

Join the forum, it's quick and easy

อำนวยศิลป์ รุ่น69 (กาญจนาภิเษก)
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ ans69.thai-forum.net
amnuay silpa 69 (จบน้อยปัญหาเยอะ)
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ผู้กองเนื้อเราโดนขโมยขึ้นบ้าน จะพอตามคดีได้ไหมอ่ะ

singh69
chun
6 posters

Go down

ผู้กองเนื้อเราโดนขโมยขึ้นบ้าน จะพอตามคดีได้ไหมอ่ะ Empty ผู้กองเนื้อเราโดนขโมยขึ้นบ้าน จะพอตามคดีได้ไหมอ่ะ

ตั้งหัวข้อ  chun Thu Oct 29, 2009 6:37 pm

ผู้กองเนื้อเราโดนขโมยขึ้นบ้าน จะพอตามคดีได้ไหมอ่ะ พอดีตำรวจสน.บางเขนมันบอกว่า ทำใจแต่ พอบ้านตำรวจข้างโดนขึ้นมันตามของมันเจอหว่ะ ตลกดีพอคดีเรามันทิ้งเลย

แก้ไขล่าสุดโดย chun เมื่อ Thu Oct 29, 2009 7:15 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
chun
chun

ขึ้นไปข้างบน Go down

ผู้กองเนื้อเราโดนขโมยขึ้นบ้าน จะพอตามคดีได้ไหมอ่ะ Empty Re: ผู้กองเนื้อเราโดนขโมยขึ้นบ้าน จะพอตามคดีได้ไหมอ่ะ

ตั้งหัวข้อ  singh69 Thu Oct 29, 2009 6:42 pm

เพื่อนเรา ได้ up lever เป็น ผู้กองแล้วนะเด เรียกให้ถูกต้องด้วย อิอิอิอิ Laughing Laughing Laughing

ปล เดี๋ยวรอผู้กองมาแถลงไขละกัน
singh69
singh69

https://www.facebook.com/CKT69

ผู้กองเนื้อเราโดนขโมยขึ้นบ้าน จะพอตามคดีได้ไหมอ่ะ Empty Re: ผู้กองเนื้อเราโดนขโมยขึ้นบ้าน จะพอตามคดีได้ไหมอ่ะ

ตั้งหัวข้อ  f*ck69 Thu Oct 29, 2009 6:43 pm

เรียกหมวด เด๋ยวท่านผู้กองเขาก็ไม่ช่วยให้ข้อมูลนะ อิๆๆๆ หุๆๆๆ หึๆๆๆ (กูเห็นไอ้ซิงค์ชอบพูดต่อท้าย ไอ้อิๆๆๆ หุๆๆๆ หึๆๆๆ เอามั่ง) ผู้กองสมาร์ท เรียกให้ถูกด้วยครับท่าน อิๆๆๆ หุๆๆๆ หึๆๆๆ (กำจิงๆ)
f*ck69
f*ck69

ตั้งหัวข้อ  singh69 Thu Oct 29, 2009 6:45 pm

f*ck69 พิมพ์ว่า:เรียกหมวด เด๋ยวท่านผู้กองเขาก็ไม่ช่วยให้ข้อมูลนะ อิๆๆๆ หุๆๆๆ หึๆๆๆ (กูเห็นไอ้ซิงค์ชอบพูดต่อท้าย ไอ้อิๆๆๆ หุๆๆๆ หึๆๆๆ เอามั่ง) ผู้กองสมาร์ท เรียกให้ถูกด้วยครับท่าน อิๆๆๆ หุๆๆๆ หึๆๆๆ (กำจิงๆ)

แล้วมึงจะมาเลียนแบบ กูทำไม ท่าน ฤาษี วันนี้เจอกันซัก เบียร์ 2 ขวดไหม หึหึหึหึ
singh69
singh69

https://www.facebook.com/CKT69

ตั้งหัวข้อ  f*ck69 Thu Oct 29, 2009 6:47 pm

มาซิ อิๆๆ หุๆๆ หึๆๆ very welcome
f*ck69
f*ck69

ตั้งหัวข้อ  chun Thu Oct 29, 2009 7:15 pm

คือไม่ค่อยสันทัดเรื่องยศเท่าไหรโทษที อิ อิ
chun
chun

ตั้งหัวข้อ  เนื้อ69 Mon Nov 02, 2009 3:47 pm

มีรุ่นพี่เราอยู่ที่ สน.บางเขนมั้งนะ..เป็นรอง ผกก. เด๋วต้องลองถามตาเดเด้ 68 ดู
เนื้อ69
เนื้อ69

ตั้งหัวข้อ  chun Mon Nov 02, 2009 5:52 pm

Thank Thank รบกวนหน่อยนะ
chun
chun

ตั้งหัวข้อ  เนื้อ69 Tue Nov 03, 2009 6:59 pm

chun พิมพ์ว่า:Thank Thank รบกวนหน่อยนะ
เด๋วจัดให้..แต่รอนึดนึงเด้อ!!! ตอนนี้โฆษก ตร.กะลังเดินสายงานเพียบ!!! ว่างมั้งไม่ว่างมั้งอ่ะนะ Laughing Laughing Laughing
เนื้อ69
เนื้อ69

ตั้งหัวข้อ  singh69 Wed Nov 04, 2009 5:17 pm

ดีๆ ช่วยเพื่อนหน่อย ผู้กอง ตำแหน่งใหญ่แล้วต้องใช้ให้เป็นประโยชน์ Laughing Laughing Laughing Laughing
singh69
singh69

ตั้งหัวข้อ  ปอ69 Wed Nov 04, 2009 5:39 pm

กูอ่านตอนแรกนึกว่าบ้านไอ้่หมวดเนื้อโดน เอิ๊กๆ

เสียของไปเยอะมั๊ยเดย์ ขอให้โชคดี ตามจับได้ครับ
ปอ69
ปอ69

ตั้งหัวข้อ  singh69 Thu Nov 05, 2009 1:23 pm

ปอ69 พิมพ์ว่า:กูอ่านตอนแรกนึกว่าบ้านไอ้่หมวดเนื้อโดน เอิ๊กๆ

เสียของไปเยอะมั๊ยเดย์ ขอให้โชคดี ตามจับได้ครับ

อ้าวไอ้นี่แต่งงานแล้วลืม ยศเพื่อนเลย ต้องเป็นผู้กองเนื้อซิครับ หึหึหึหึ
ปล ถ้าเป็นบ้านไอ้เนื้อโดนปล้นจิงๆ มึงจะสมน้ำหน้าใช่ไหมวะ 555555 Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
singh69
singh69

ตั้งหัวข้อ  เนื้อ69 Wed Nov 18, 2009 6:41 pm

singh69 พิมพ์ว่า:
ปอ69 พิมพ์ว่า:กูอ่านตอนแรกนึกว่าบ้านไอ้่หมวดเนื้อโดน เอิ๊กๆ

อ้าวไอ้นี่แต่งงานแล้วลืม ยศเพื่อนเลย ต้องเป็นผู้กองเนื้อซิครับ หึหึหึหึ
ปล ถ้าเป็นบ้านไอ้เนื้อโดนปล้นจิงๆ มึงจะสมน้ำหน้าใช่ไหมวะ 555555 Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
ถุยๆๆๆซิงห์หงี่เอ้ย..5555 Laughing Laughing กล้าล้วงคองูเขียวเชียวหรือว่ะ..นอกจากสายสืบพี่ฮัท5555 Laughing Laughing Laughing
เนื้อ69
เนื้อ69

ตั้งหัวข้อ  chun Thu Nov 19, 2009 11:24 pm

ก็ที่โดน Notebok พร้อมงานไปตัวนึง ทอง5 บาท พร้อมพระคง ลำพูน อันนี้เสียดายที่สุด และแหวนแต่งงาน แหวนเพชร 3 วงอ่ะ เงินสดอีกนิดหน่อย เซ้งตรงตำรวจที่มารับคดีแม่งดูไม่สนใจเลยดูเฉยๆ ให้ทำใจ แต่พอพวกมันโดนขึ้นนะแป๊บเดียวเองจับได้ เซ็ง confused
chun
chun

ตั้งหัวข้อ  ปอ69 Sat Nov 21, 2009 2:26 pm

chun พิมพ์ว่า:ก็ที่โดน Notebok พร้อมงานไปตัวนึง ทอง5 บาท พร้อมพระคง ลำพูน อันนี้เสียดายที่สุด และแหวนแต่งงาน แหวนเพชร 3 วงอ่ะ เงินสดอีกนิดหน่อย เซ้งตรงตำรวจที่มารับคดีแม่งดูไม่สนใจเลยดูเฉยๆ ให้ทำใจ แต่พอพวกมันโดนขึ้นนะแป๊บเดียวเองจับได้ เซ็ง confused

อ่า...อู้...เป็นกรูเครียดแว้ว
ปอ69
ปอ69

ตั้งหัวข้อ  อ้อ บางนา 69 Sat Nov 21, 2009 11:15 pm

แจ้งข้อหาเจ้าพนักงานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่แม่งเลย เดี๋ยวมันก็วิ่งให้มึงเอง

มาตรา 157 ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ เพื่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้หนึ่งผู้ใด หรือปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยทุจริต ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หนึ่งปีถึงสิบปี หรือปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสองหมื่นบาทหรือทั้งจำทั้งปรับ”

มาตรานี้แยกการกระทำเป็น 2 ความผิด คือ

1. ปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบเพื่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้หนึ่งผู้ใด

คำว่า “โดยมิชอบ” หมายความถึง โดยมิชอบด้วยหน้าที่ซึ่งเจ้าพนักงานมีอยู่ตามกฎหมาย ดังเช่นคำพิพากษาศาลฎีกาที่ 1403/2521 ที่วินิจฉัยว่า “การกระทำโดยมิชอบนั้น เฉพาะตามหน้าที่ของเจ้าพนักงานนั้นโดยตรงที่ได้รับมอบให้มีหน้าที่นั้นๆ ถ้าการปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติไม่เกี่ยวกับหน้าที่ของเจ้าพนักงานแล้ว ย่อมไม่มีความผิด”

ถ้าการปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติ ไม่อยู่ในหน้าที่หรืออยู่ในหน้าที่แต่เป็นการกระทำที่ชอบด้วยหน้าที่โดยสุจริต ก็ไม่เป็นความผิด ดังนั้นถ้ามีหน้าที่ต้องปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบเพื่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้อื่นก็เป็นการกระทำความผิดตามมาตรานี้

องค์ประกอบของความผิดมาตรานี้อยู่ที่ มูลเหตุชักจูงใจ คือ “มีเจตนาพิเศษ” ที่ต้องการกระทำเพื่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้หนึ่งผู้ใด ซึ่งรวมถึงความเสียหายในทุกๆด้านโดยไม่จำกัดเฉพาะความเสียหายที่เป็นทรัพย์สินเท่านั้น เช่น ความเสียหายแก่ชื่อเสียงหรือเสียหายแก่เสรีภาพ เป็นต้น

ตัวอย่างเช่น เจ้าพนักงานตำรวจจับผู้ที่กระทำผิดความฐานมีสุราผิดกฎหมายไว้ในครอบครอง แล้วทำร้ายร่างกายผู้ถูกจับกุม การทำร้ายนี้ไม่เกี่ยวกับการปฏิบัติหน้าที่ของตำรวจขณะจับกุม แต่เป็นทำร้ายหลังการจับกุมแล้ว จึงไม่มีความผิดฐานปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ (คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 292/2479) แต่ถ้า เป็นพนักงานสอบสวน ในระหว่างสอบสวนไปทำร้ายผู้ต้องหาเพราะไม่ยอมรับสารภาพ เช่นนี้ เป็นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ เมื่อเกิดความเสียหายแก่เขาย่อมมีความผิดตามมาตรานี้ (คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 1399/2508) หรือ เจ้าพนักงานมีหน้าที่ในการออกใบสุทธิจดเปลี่ยนแปลงข้อความไม่ตรงกับความจริงและผิดระเบียบ เพื่อให้เขานำไปแสดงต่อผู้บังคับบัญชาในการขอบำเหน็จความชอบนั้น เป็นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบเพื่อให้เกิดความเสียหายจึงมีความผิดตามมาตรานี้ (คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 407-410/2509) เป็นต้น

2. ปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยทุจริต

คำว่า “โดยทุจริต” ตามความหมายนี้ คือการใช้อำนาจในหน้าที่เพื่อแสวงหาประโยชน์ที่มิควรได้โดยชอบด้วยกฎหมายสำหรับตนเองหรือผู้อื่นจากการปฏิบัติหน้าที่หรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่นั้น และที่สำคัญคือ “ต้องมีหน้าที่” คือ การปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัตินั้นต้องอยู่ในหน้าที่ ดังนั้นหากไม่อยู่ในหน้าที่หรืออยู่ในหน้าที่แต่ทำโดยชอบและโดยสุจริต ก็ไม่เป็นความผิดตามมาตรานี้ การปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยทุจริต สามารถพบได้ในหลายกรณี เช่นพนักงานที่ดินไม่โอนที่ดินตามคำสั่งนายอำเภอ โดยทุจริตและอาจเสียหายแก่ผู้อื่น (คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 955/2512) เจ้าพนักงานเทศบาลมีหน้าที่เก็บเงินลักเอาใบเสร็จเก็บค่ากระแสไฟฟ้าซึ่งอยู่ในความดูแลของเจ้าหน้าที่อีกผู้หนึ่งไป เพื่อไปเรียกเก็บค่ากระแสไฟฟ้าแล้วเอาเป็นประโยชน์ส่วนตัวเสีย ถือว่าเป็นการปฏิบัติหน้าที่โดยทุจริต (คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 700/2503) หรือ นายตำรวจจับคนนำพลอยหนีภาษีไม่นำส่งดำเนินคดี เอาพลอยไว้เสียเอง เป็นการปฏิบัติและละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยทุจริต (คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 1677/2525)

การปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยทุจริต มีลักษณะคล้ายคลึงกับการปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ แต่มีข้อแตกต่างอยู่ที่ว่าการปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบที่จะเป็นความผิดได้นั้น จะต้องเป็นการกระทำเพื่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้หนึ่งผู้ใด หากการกระทำนั้นไม่เกิดความเสียหายแล้วย่อมจะไม่เป็นความผิดตามมารา 157 ในขณะที่การปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยทุจริตไม่ต้องคำนึงถึงข้อเท็จจริงว่าการกระทำนั้นมีจุดมุ่งหมายที่จะให้ผู้อื่นเสียหายหรือไม่ แม้ไม่เกิดความเสียหายก็ยังคงถือว่าเป็นการกระทำความผิดได้

สรุป

จากที่กล่าวมาข้างต้นสรุปได้ว่า หลักการกระทำความผิดตามมาตรา 157 แห่งประมวลกฎหมายอาญานี้ ต้องมีองค์ประกอบดังนี้ ผู้กระทำต้องเป็นเจ้าพนักงาน และที่สำคัญต้องเป็นเจ้าพนักงานที่มีหน้าที่กระทำการตามที่กฎหมายให้อำนาจไว้ และในการปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่นั้นเป็นการกระทำโดยมิชอบ เพื่อให้เกิดความเสียหายแก่บุคคลอื่น หรือปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยทุจริต ดังนั้นหากขาดองค์ประกอบข้อใดข้อหนึ่งไปก็ไม่อาจถือได้ว่าเป็นการกระทำความผิดตามมาตรา 157 แห่งประมวลกฎหมายอาญา ส่วนจะเป็นความผิดตามกฎหมายอื่นหรือไม่นั้น คงต้องพิจารณาข้อเท็จจริงแต่ละเรื่องไป

สราวุธ เบญจกุล
โฆษกสำนักงานศาลยุติธรรม
อ้อ บางนา 69

ตั้งหัวข้อ  chun Sat Nov 21, 2009 11:18 pm

เอาหลักฐานอะไรไปยันมันหล่ะ ถ้ามันบอกก็ทางตำรวจได้ตามให้แล้วแต่ยังจับไม่ได้หรือได้หลักฐานไม่เพียงพอ แล้วจะไปเถียงอไร ได้แต่จ่ายภาษีเงินเดือนให้พวกนี้ ไม่เกี่ยวกับตำรวจดีดีนะ แต่พวกนี้ของบอกตอนไปแจ้งความนะอยากจะ ... แม่งซะจริงๆ เฮ้อ
chun
chun

ตั้งหัวข้อ  อ้อ บางนา 69 Sat Nov 21, 2009 11:33 pm

chun พิมพ์ว่า:เอาหลักฐานอะไรไปยันมันหล่ะ ถ้ามันบอกก็ทางตำรวจได้ตามให้แล้วแต่ยังจับไม่ได้หรือได้หลักฐานไม่เพียงพอ แล้วจะไปเถียงอไร ได้แต่จ่ายภาษีเงินเดือนให้พวกนี้ ไม่เกี่ยวกับตำรวจดีดีนะ แต่พวกนี้ของบอกตอนไปแจ้งความนะอยากจะ ... แม่งซะจริงๆ เฮ้อ
งั้นไอ้เนื้อมึงรับไป555

ตั้งหัวข้อ  เนื้อ69 Fri Nov 27, 2009 12:23 pm

กูก็ตำรวจดีนะ..ดีที่หันอ่ะ!!! จริงๆแล้วก็คงต้องไปปรึกษากับทาง รอง ผกก.สส.หรือไม่ก็หัวหน้าสถานีฯ เพราะว่าจะได้ตามเรื่องได้ถูกและอย่าลืมเอาบันทึกประจำวันไปด้วยเด้อ.. cheers cheers cheers
เนื้อ69
เนื้อ69

ตั้งหัวข้อ  f*ck69 Fri Nov 27, 2009 12:53 pm

จริงๆแล้วก็คงต้องไปปรึกษากับทาง รอง ผกก.สส.หรือไม่ก็หัวหน้าสถานีฯ
ถูกแล้วนายเดชา ถาม รอง ผกก. ก็คือ ผู้ช่วยพวก เป็นเอก ,ปื้ด ธนิตย์ หรือไม่ก็ นนทรีย์ เพราะ ผกก. คิวเยอะ
ส่วนถาม ส.ส. นั้นก็พวก สมาชิกวุฒิสภา คณะเรามีมากมาย ลองถามดู
ส่วนหัวหน้าสถานี ก็เลือกเอาว่า จะเป็นสถานีไหน บางซื่อ หรือว่าหัวลำโพงก็ได้ ลองดู
ขอให้ได้เรื่อง (หรือว่าจะไม่ได้เรื่องหว่า...) ไม่งั้นก็ถามผู้หมวดเนื้อ อีกทีก็ได้ ไปแล้ววุ้ย งง..งง
f*ck69
f*ck69

ตั้งหัวข้อ  f*ck69 Fri Nov 27, 2009 1:09 pm

เรียกผู้กองเป็นผู้หมวดอีกแล้ว.... ฮ่วย
f*ck69
f*ck69

ตั้งหัวข้อ  เนื้อ69 Tue Dec 01, 2009 3:19 pm

f*ck69 พิมพ์ว่า:จริงๆแล้วก็คงต้องไปปรึกษากับทาง รอง ผกก.สส.หรือไม่ก็หัวหน้าสถานีฯ
ถูกแล้วนายเดชา ถาม รอง ผกก. ก็คือ ผู้ช่วยพวก เป็นเอก ,ปื้ด ธนิตย์ หรือไม่ก็ นนทรีย์ เพราะ ผกก. คิวเยอะ
ส่วนถาม ส.ส. นั้นก็พวก สมาชิกวุฒิสภา คณะเรามีมากมาย ลองถามดู
ส่วนหัวหน้าสถานี ก็เลือกเอาว่า จะเป็นสถานีไหน บางซื่อ หรือว่าหัวลำโพงก็ได้ ลองดู
ขอให้ได้เรื่อง (หรือว่าจะไม่ได้เรื่องหว่า...) ไม่งั้นก็ถามผู้หมวดเนื้อ อีกทีก็ได้ ไปแล้ววุ้ย งง..งง
ถุยๆๆๆไม่ช่ายและ..ลองติดต่อทางนี้ดูอ่ะนะ..ไม่มีเบอร์ตาเดเด้ด้วย..ให้ไอ้แบงก์หรือซิงห์หงี่ไม่ได้ปี้อีกแล้วหาให้ดูจะได้โทรประสานให้อีกทีนึง
เนื้อ69
เนื้อ69

ขึ้นไปข้างบน